![การันตีประกันรถถูกลง 30% การันตีเช็กเบี้ยประกันรถถูกลง 30%](https://www.silkspan.com/wp-content/uploads/2023/03/ปรับไซส์แบนเนอร์-1.png)
กระจกโค้ง กระจกนูน ติด หรือไม่ติด ดีกว่ากัน?
![กระจกโค้ง กระจกนูน ติด หรือไม่ติด ดีกว่ากัน? กระจกโค้ง กระจกนูน ติด หรือไม่ติด ดีกว่ากัน?](https://www.silkspan.com/wp-content/uploads/2022/12/Main-Image-103.jpg)
หลายๆ คนอาจจะหงุดหงิด หรือรู้สึกว่า กระจกมองหลัง และกระจกข้างยังมีจุดบอดอยู่ เลยคิดว่าถ้ามีกระจกโค้งเล็กๆ ติดที่กระจกข้างน่าจะช่วยได้ แต่จะช่วยได้จริงหรือไม่ มาหาคำตอบกัน
มาดู ข้อดี กันก่อน
กระจกโค้งมีคุณสมบัติช่วยให้เราสามารถมองเห็นพื้นที่ได้กว้างมากขึ้น ดังนั้นจึงช่วยลดจุดบอดบริเวณข้างรถได้ นอกจากนี้กระจกโค้งยังช่วยให้เรามองเห็นได้กว้างขึ้น โดยไม่ต้องชะเง้อเวลาจอดเทียบ ทำให้โล่งใจว่าล้อแม็กงามๆ จะไม่ขูดกับขอบฟุตบาท
ข้อเสีย ก็มีนะ
ด้วยความที่กระจกโค้งมีขนาดเล็ก และการที่จะทำให้เห็นได้กว้างขึ้น ต้องแลกมากับขนาดของวัตถุในกระจกที่เล็กลงซึ่งอาจทำให้มองไม่ถนัด เวลาติดตั้งกระจกโค้งจะต้องไปแปะบนกระจกเดิม ถึงแม้ว่ากระจกโค้งจะมีให้เลือกหลายขนาด หลายแบบ แต่ก็จะไปกินพื้นที่ของกระจกข้างเดิมอยู่ดี นอกจากนี้ในเวลากลางคืนไฟจากรถข้างหลังอาจจะสะท้อนกับกระจกโค้งเข้าตา และสร้างความรำคาญให้กับคนขับได้
![ประกันรถยนต์ชั้น 1 เริ่มต้นเพียง 750 บาท/เดือน ประกันรถยนต์ชั้น 1 เริ่มต้นเพียง 750](https://www.silkspan.com/wp-content/uploads/2023/09/2.jpg)
คำแนะนำสำหรับคนอยากติด
ให้ติดที่มุมบนฝั่งนอกตัวถังรถเพื่อไม่ให้บดบังพื้นที่จำเป็นของกระจกมองข้าง นอกจากนี้ ยังมีอีกวิธีที่ช่วยลดจุดบอดได้ นั่นคือการเปลี่ยนกระจกมองหลังที่มีขนาดกว้างกว่ากระจกมองหลังที่ติดมากับรถ ซึ่งก็จะสามารถช่วยลดจุดบอดด้านข้างได้เช่นกัน
อย่างไรก็ตาม หากเราปรับกระจกมองข้างถูกวิธี ก็จะสามารถลดพื้นที่จุดบอดให้แคบลงได้อยู่แล้ว